Sáng ngày 4/6, tại Thư viện tỉnh đã diễn ra lễ khai mạc Hội thi sắc màu tuổi thơ tỉnh Trà Vinh lần thứ XIII năm 2024.
Tiết mục múa “Đời sống không già vì có chúng em” do đội văn nghệ Trung tâm sinh hoạt
thanh thiếu nhi biểu diễn
Tham dự buổi lễ, có ông Lâm Văn Phong, Phó Trưởng Ban Văn hóa - Xã hội HĐND tỉnh; ông Lâm Hữu Phúc, Phó Giám đốc Sở Văn hóa, Thể thao và Du lịch; bà Nguyễn Thị Cẩm Hương, Phó Bí thư Tỉnh đoàn; ông Nguyễn Trọng Nghĩa, Phó Chủ tịch Hội Văn học nghệ thuật tỉnh…
Ông Lâm Hữu Phúc, Phó Giám đốc Sở Văn hóa, Thể thao và Du lịch tặng hoa cho Ban Giám khảo hội thi
Tham gia hội thi năm nay có 10 đội với 100 thí sinh đến từ các trường tiểu học, trung học cơ sở của 10 đơn vị huyện, thị xã, thành phố và Trường Thực hành sư phạm được tuyển chọn từ vòng thi cấp cơ sở.
Đây là hoạt động nhằm tuyên truyền, giáo dục nâng cao nhận thức cho các em thiếu nhi về tình yêu quê hương, đất nước, con người; bảo vệ, giữ gìn môi trường xanh, sạch, đẹp và thể hiện ước mơ hoài bão qua tranh vẽ. Đồng thời, hội thi còn là hoạt động bổ ích để các em thể hiện tài năng, tư duy, khơi dậy niềm đam mê, sáng tạo, tạo điều kiện cho các em thiếu nhi được gặp gỡ, giao lưu về lĩnh vực mỹ thuật.
Các đơn vị nhận cờ lưu niệm của Ban Tổ chức
Sau buổi lễ khai mạc, các em thí sinh ở 2 nhóm cấp tiểu học và cấp trung học cơ sở bắt đầu tiến hành phần thi. Các chủ đề Ban Tổ chức đưa ra là: biển đảo Việt Nam, thiếu nhi Việt Nam làm nghìn việc tốt, thiếu nhi Việt Nam vì môi trường tương lai.
Tại đây, đại diện các em học sinh đã bốc thăm chọn ra chủ đề thi năm nay là biển đảo Việt Nam. Trong thời gian 120 phút, các thí sinh vẽ tranh cá nhân trên chất liệu giấy A3, thực hiện bài thi trên giá vẽ, chất liệu vẽ trên giấy, bằng bút chì, bột màu, sáp màu, sơn dầu màu nước hoặc các chất liệu khác.
Các thí sinh ở cấp Tiểu học thể hiện phần thi
Thí sinh ở cấp THCS thể hiện phần thi
Hội thi sắc màu tuổi thơ tỉnh Trà Vinh lần thứ XIII năm 2024 sẽ được tổng kết trao giải cùng với Hội thi thiếu nhi tuyên truyền giới thiệu kể chuyện sách vào ngày 21/6 tại Thư viện tỉnh Trà Vinh.
Ngân Linh